Skip to content
Mag-sign inMagsimula nang libre
Larawan: Filip Chmielecki / Unsplash · Poland

Sa pagitan ng mga ekonomiya · 25

Kalahati ng pansamantalang manggagawa sa Polonya ay permanente pagkalipas ng isang taon

Sa Italya, isa pa rin sa bawat lima, ang bahaging hawak ng dalawang bansa noong 2015, at ang pinakamababa sa mga maaasahang bilang sa EU.

Humahantong ba sa permanenteng kontrata ang pansamantalang kontrata? Malaki ang nakasalalay sa bansa. Sa Polonya at Italya, sampung taon na ang nakararaan, humigit-kumulang isa sa bawat limang pansamantalang manggagawa ang may permanenteng kontrata pagkalipas ng isang taon. Narito kung gaano na kalayo ang agwat ng dalawa, kung ano ang binibilang ng bilang at kung ano ang hindi, at ang binabago nito kung kumukuha ka ng tauhan o nagpapasya kung tatanggapin ang isang pansamantalang trabaho sa alinman sa dalawang bansa.

50.7%ng mga taong may pansamantalang kontrata sa Polonya ang may permanenteng kontrata pagkalipas ng isang taon, 2025
21.3%ang katumbas sa Italya, ang pinakamababa sa mga maaasahang bilang sa EU
34.7%ang Unyong Europeo sa kabuuan

Nasa itaas ng average ng EU ang Polonya, nasa pinakaibaba ang Italya

Rumanya64.6%
Unggarya58.3%
Polonya50.7%
Portugal44.1%
Netherlands41.3%
Alemanya36.9%
EU34.7%
Pransya28.2%
Espanya23.4%
Italya21.3%
Mga taong may pansamantalang kontrata sa isang taon na may permanenteng kontrata sa sumunod na taon, porsiyento, average ng tatlong taon, bilang para sa 2025. Hindi isinama ang mga halagang minarkahan ng Eurostat na mababa ang pagiging maaasahan. Eurostat, ilc_lvhl36, binasa noong 16 Oktubre 2026.

Kalahati sa Polonya, isa sa lima sa Italya

Sa bilang na itinala ng Eurostat para sa 2025, 50.7% ng mga taong may pansamantalang kontrata sa Polonya ang may permanenteng kontrata pagkalipas ng isang taon; sa Italya, 21.3%. Sa buong Unyong Europeo, 34.7% ang bahagi. Galing ang mga bilang sa talahanayan ng Eurostat sa mga paglipat sa trabaho, na in-update noong 15 Oktubre 2026.

Ang bilang ng Italya ang pinakamababa sa 20 na bansang kasapi na may maaasahang halaga para sa 2025. Mas mababa ang sa Bulgarya, 17.0%, pero minamarkahan ito ng Eurostat na mababa ang pagiging maaasahan, gaya ng limang iba pang bansang kasapi. Ang Rumanya ang pinakamataas, sa 64.6%, at nasa itaas ng Alemanya (36.9%), Pransya (28.2%) at Espanya (23.4%) ang Polonya.

Magkalapit ang kalalakihan at kababaihan sa dalawang bansa: sa Polonya, 52.6% ng kalalakihan at 48.8% ng kababaihan; sa Italya, 22.4% at 20.1%.

Pinagmulan: Sanggunian
Mga taong may pansamantalang kontrata sa isang taon na may permanenteng kontrata sa sumunod na taon, porsiyento, average ng tatlong taon, bilang para sa 2025. Ang Unyong Europeo ang una, pagkatapos ang 26 na bansang kasapi na may halaga, ang pinakamataas ang una; walang halaga ang Luxembourg. Eurostat, ilc_lvhl36.
Bansang kasapi2025Marka ng Eurostat
Unyong Europeo34.7%
Rumanya64.6%
Malta59.0%
Unggarya58.3%
Latbiya58.3%mababang pagiging maaasahan
Kroasya52.9%
Eslobenya52.6%
Irlanda52.2%mababang pagiging maaasahan
Polonya50.7%
Tsekya47.0%
Eslobakya45.5%
Portugal44.1%
Suwesya44.0%
Netherlands41.3%
Austria41.2%
Estonya41.2%mababang pagiging maaasahan
Belgium39.5%
Tsipre38.9%
Alemanya36.9%
Dinamarka34.9%mababang pagiging maaasahan
Pinlandiya33.5%
Litwanya31.1%mababang pagiging maaasahan
Pransya28.2%
Espanya23.4%
Gresya22.8%
Italya21.3%
Bulgarya17.0%mababang pagiging maaasahan

Ano ang binibilang ng bilang

Mga tao ang sinusubaybayan ng bilang, hindi mga kontrata. Kinukuha nito ang lahat ng 18 taong gulang pataas na may pansamantalang kontrata sa isang taon at itinatanong kung ilan ang may permanenteng kontrata sa sumunod na taon.

Hindi nito sinasabi kung sa aling employer, o kung ano ang nangyari sa iba. Kasama sa hindi nabilang ang mga taong may pansamantalang kontrata pa rin, ang mga walang trabaho at ang mga umalis sa lakas-paggawa; hindi sila pinaghihiwalay ng pinagmulan.

Ang bawat bilang ay average sa loob ng tatlong taon, mula sa isang survey na sumusubaybay sa parehong mga sambahayan. Pinapapantay nito ang galaw ng iisang taon at pinananatiling magagamit ang mga sample, pero minamarkahan pa rin na mababa ang pagiging maaasahan ang mga halaga ng anim na bansang kasapi para sa 2025, at hindi sinasabi ng depinisyon kung aling tatlong pares ng taon ang saklaw ng bilang para sa 2025.

Pinagmulan: SanggunianAno ang binibilang nito
  1. ANG GRUPO: mga taong 18 taong gulang pataas na may pansamantalang kontrata noong nakaraang taon. Hindi lahat ng manggagawa, at hindi lahat ng pansamantalang kontratang pinirmahan sa loob ng isang taon.
  2. ANG PAGBABAGO: ang bahagi nila na may permanenteng kontrata sa kasalukuyang taon. Hindi sinasabi ng pinagmulan kung sa parehong employer ang permanenteng kontrata, at hindi nito sinasabi kung ano ang nangyari sa iba: ang ilan ay may pansamantalang kontrata pa rin, ang iba ay walang trabaho o wala sa lakas-paggawa.
  3. ANG AVERAGE: ang bawat bilang ay average sa loob ng tatlong taon mula sa EU-SILC, isang survey na sumusubaybay sa parehong mga tao mula sa isang taon hanggang sa susunod. Maliit ang mga sample, kaya minamarkahan ng Eurostat ang ilang bansa na mababa ang pagiging maaasahan; hindi isinasama ang mga iyon sa anumang paghahambing dito.

Kaya ang 50.7% ay hindi nagsasabing kalahati ng mga manggagawa sa Polonya ang may permanenteng trabaho: sinasabi nitong sa mga taong may pansamantalang kontrata sa isang taon, humigit-kumulang kalahati ang may permanenteng kontrata sa sumunod na taon.

Isang grupo ng mga tao, isang pagbabago, at isang average, at ang pagbasang nakakalimot sa alinman sa mga ito ay nagsasabi ng hindi sinasabi ng pinagmulan.

Magkapantay sampung taon na ang nakararaan

Sa bilang para sa 2015, magkapantay ang dalawang bansa: 18.8% sa Polonya, 19.8% sa Italya. Tumaas ang bahagi ng Polonya bawat taon mula noon maliban noong 2020, hanggang 50.7%; ang sa Italya ay bumaba sa 14.4% noong 2019, tumaas sa 26.7% noong 2021 at bumalik sa 21.3%.

Ang pinakamalaking iisang hakbang sa Polonya ay nangyari sa pagitan ng mga bilang para sa 2022 at 2023, mula 32.8% hanggang 47.2%. Dahil average ng tatlong taon ang bawat bilang, nakakalat ang ganoon kalaking pagbabago sa ilan sa mga ito.

Sa parehong sampung taon, tumaas ang bahagi ng EU mula 21.8% hanggang 34.7%. Nasa ibaba nito ang Italya bawat taon mula 2015; nasa itaas nito ang Polonya bawat taon maliban noong 2015, 2016 at 2022.

Pinagmulan: Sanggunian
Polonya, Italya at ang Unyong Europeo: mga taong may pansamantalang kontrata sa isang taon na may permanenteng kontrata sa sumunod na taon, porsiyento, average ng tatlong taon, ayon sa taong itinatala ng Eurostat sa bilang. Mga tantiya ng Eurostat ang mga halaga ng EU para sa 2015 hanggang 2018. Eurostat, ilc_lvhl36.
TaonPolonyaItalyaEU
201518.8%19.8%21.8%
201622.0%20.1%22.8%
201725.7%16.3%23.6%
201830.0%14.8%24.5%
201934.8%14.4%25.6%
202028.3%19.8%27.2%
202131.5%26.7%29.8%
202232.8%26.0%33.3%
202347.2%25.6%36.5%
202448.4%19.7%36.3%
202550.7%21.3%34.7%

Ang hindi sinasabi ng mga bilang na ito

Hindi nila sinasabi kung bakit. Walang sinusukat dito na limitasyon ng Polonya noong 2016 sa mga kontratang may takdang panahon, ang Jobs Act ng Italya noong 2015 o ang “Decreto Dignità” nito noong 2018, at walang patakarang tinatasa.

Hindi nila sinasabi kung ilang tao ang may pansamantalang kontrata sa alinman sa dalawang bansa, kung magkano ang sahod nila o kung ilang oras sila nagtatrabaho, at hindi nila sinasabi kung sa parehong employer nagmula ang permanenteng kontrata.

Hindi nila sinasabi kung ano ang susunod. Mga average ng tatlong taon mula sa isang panel survey ang mga bilang, at wala sa mga ito ang hula.

Ano ang ibig sabihin nito para sa iyo

Kung inaalok ka ng pansamantalang kontrata sa Italya

Sa Italya, 21.3% ng mga taong may pansamantalang kontrata ang may permanenteng kontrata pagkalipas ng isang taon, ang pinakamababa sa mga maaasahang bilang sa EU. Ituring ang isang pansamantalang alok doon bilang trabahong may sariling halaga, hindi bilang hakbang na karaniwang humahantong sa permanenteng kontrata sa loob ng isang taon: itanong sa interbyu kung ilan sa mga nasa posisyong iyon ang lumipat na sa permanenteng kontrata, at timbangin ang alok ayon sa haba at mga kondisyon nito sa kasalukuyan.

Kung kumukuha ka ng tauhan sa pansamantalang kontrata sa Polonya

Sa Polonya, 50.7% ng mga taong may pansamantalang kontrata ang may permanenteng kontrata pagkalipas ng isang taon, mas mataas sa 34.7% ng EU. May dahilan ang mga kandidato roon na umasang maaaring humantong sa permanenteng kontrata ang isang pansamantalang kontrata. Kung kaya iyon ng sa iyo, sabihin ito sa anunsiyo at sabihin kung kailan ginagawa ang desisyon; kung hindi, sabihin din iyon.

Paano ito binilang

Pamamaraan

  1. Isang talahanayan. Eurostat, ilc_lvhl36 (Labour transitions from temporary to permanent contracts by sex, 3-year average), in-update noong 15 Oktubre 2026 at binasa sa pamamagitan ng dissemination API ng Eurostat noong 16 Oktubre 2026 nang 09:43 (+01:00).
  2. ANG SUKATAN. Ayon sa depinisyon sa Social Scoreboard ng Komisyong Europeo (SWD(2017) 200, 26 Abril 2017): ang porsiyento ng mga taong 18 taong gulang pataas na nagbago ang katayuan sa trabaho mula sa pansamantalang kontrata noong nakaraang taon tungo sa permanenteng kontrata sa kasalukuyang taon, bilang average ng tatlong taon. Nakalimbag ang mga halaga gaya ng pagkakalathala, hanggang isang decimal.
  3. ANG PINAGMULAN. EU-SILC, ang survey ng EU sa kita at kalagayan ng pamumuhay, na ang longitudinal na bahagi ay sumusubaybay sa parehong mga sambahayan sa loob ng apat na taon o higit pa. Ang metadata ng Eurostat para sa talahanayan ay ang pangkalahatang pahina ng EU-SILC at hindi nito sinasabi kung aling tatlong pares ng taon ang saklaw ng bawat average; pinepetsahan ng edisyong ito ang mga bilang gaya ng ginagawa ng Eurostat at hindi na mas tiyak pa.
  4. MGA LIMITASYON. Walang halaga para sa 2025 ang Luxembourg. May marka ng mababang pagiging maaasahan mula sa Eurostat ang Bulgarya, Dinamarka, Estonya, Irlanda, Latbiya at Litwanya (bukod dito, hindi pa pinal ang sa Litwanya); nasa talahanayan ang mga ito pero hindi isinama sa tsart at sa anumang paghahambing. Walang marka ang anumang halaga ng Polonya o Italya mula 2015 hanggang 2025; mga tantiya ng Eurostat ang mga halaga ng EU para sa 2015 hanggang 2018.
  5. ANG ARITMETIKA NG DESK. Ang “kalahati”: 50.7 sa 100. Ang “isa sa lima”: 21.3, at 18.8 at 19.8 noong 2015. Ang “pinakamababa sa mga maaasahang bilang”: ang pinakamababang halaga para sa 2025 sa 20 na bansang kasapi na walang marka.
Ano ang pinatutunayan ng datos, at ano ang hindi

Ang naitatatag ng datos

  • Sa bilang na itinala ng Eurostat para sa 2025, 50.7% ng mga taong may pansamantalang kontrata sa Polonya ang may permanenteng kontrata pagkalipas ng isang taon, laban sa 21.3% sa Italya at 34.7% sa buong EU.
  • Noong 2015, magkapantay ang dalawang bansa, sa 18.8% at 19.8%.
  • Ang bilang ng Italya ang pinakamababa sa 20 na bansang kasapi na may maaasahang halaga para sa 2025.
  • Magkalapit ang kalalakihan at kababaihan sa dalawang bansa.

Ang hindi nito naitatatag

  • Kung bakit: walang sanhing sinusukat, kasama ang limitasyon ng Polonya noong 2016 sa mga kontratang may takdang panahon o ang mga reporma sa paggawa ng Italya.
  • Kung sa parehong employer nagmula ang permanenteng kontrata.
  • Kung ano ang nangyari sa iba: pansamantala pa rin, walang trabaho o wala sa lakas-paggawa.
  • Kung ilang tao ang may pansamantalang kontrata, kung magkano ang kinikita nila o kung gaano katagal sila nagtatrabaho.
  • Kung ano ang susunod: walang hula rito.
Mga pangunahing pinagmulan

Iniiskor ng BabZituna ang bawat trabaho laban sa iyong profile sa anim na tunay na dimensyon, at inilalathala kung ano ang kaya at hindi nitong sukatin. Tingnan ang buhay na pamilihan.

Ang mga merkado sa artikulong ito, live

Mga naunang edisyon