Kalahati sa Polonya, isa sa lima sa Italya
Sa bilang na itinala ng Eurostat para sa 2025, 50.7% ng mga taong may pansamantalang kontrata sa Polonya ang may permanenteng kontrata pagkalipas ng isang taon; sa Italya, 21.3%. Sa buong Unyong Europeo, 34.7% ang bahagi. Galing ang mga bilang sa talahanayan ng Eurostat sa mga paglipat sa trabaho, na in-update noong 15 Oktubre 2026.
Ang bilang ng Italya ang pinakamababa sa 20 na bansang kasapi na may maaasahang halaga para sa 2025. Mas mababa ang sa Bulgarya, 17.0%, pero minamarkahan ito ng Eurostat na mababa ang pagiging maaasahan, gaya ng limang iba pang bansang kasapi. Ang Rumanya ang pinakamataas, sa 64.6%, at nasa itaas ng Alemanya (36.9%), Pransya (28.2%) at Espanya (23.4%) ang Polonya.
Magkalapit ang kalalakihan at kababaihan sa dalawang bansa: sa Polonya, 52.6% ng kalalakihan at 48.8% ng kababaihan; sa Italya, 22.4% at 20.1%.
| Bansang kasapi | 2025 | Marka ng Eurostat |
|---|---|---|
| Unyong Europeo | 34.7% | |
| Rumanya | 64.6% | |
| Malta | 59.0% | |
| Unggarya | 58.3% | |
| Latbiya | 58.3% | mababang pagiging maaasahan |
| Kroasya | 52.9% | |
| Eslobenya | 52.6% | |
| Irlanda | 52.2% | mababang pagiging maaasahan |
| Polonya | 50.7% | |
| Tsekya | 47.0% | |
| Eslobakya | 45.5% | |
| Portugal | 44.1% | |
| Suwesya | 44.0% | |
| Netherlands | 41.3% | |
| Austria | 41.2% | |
| Estonya | 41.2% | mababang pagiging maaasahan |
| Belgium | 39.5% | |
| Tsipre | 38.9% | |
| Alemanya | 36.9% | |
| Dinamarka | 34.9% | mababang pagiging maaasahan |
| Pinlandiya | 33.5% | |
| Litwanya | 31.1% | mababang pagiging maaasahan |
| Pransya | 28.2% | |
| Espanya | 23.4% | |
| Gresya | 22.8% | |
| Italya | 21.3% | |
| Bulgarya | 17.0% | mababang pagiging maaasahan |
Ano ang binibilang ng bilang
Mga tao ang sinusubaybayan ng bilang, hindi mga kontrata. Kinukuha nito ang lahat ng 18 taong gulang pataas na may pansamantalang kontrata sa isang taon at itinatanong kung ilan ang may permanenteng kontrata sa sumunod na taon.
Hindi nito sinasabi kung sa aling employer, o kung ano ang nangyari sa iba. Kasama sa hindi nabilang ang mga taong may pansamantalang kontrata pa rin, ang mga walang trabaho at ang mga umalis sa lakas-paggawa; hindi sila pinaghihiwalay ng pinagmulan.
Ang bawat bilang ay average sa loob ng tatlong taon, mula sa isang survey na sumusubaybay sa parehong mga sambahayan. Pinapapantay nito ang galaw ng iisang taon at pinananatiling magagamit ang mga sample, pero minamarkahan pa rin na mababa ang pagiging maaasahan ang mga halaga ng anim na bansang kasapi para sa 2025, at hindi sinasabi ng depinisyon kung aling tatlong pares ng taon ang saklaw ng bilang para sa 2025.
- ANG GRUPO: mga taong 18 taong gulang pataas na may pansamantalang kontrata noong nakaraang taon. Hindi lahat ng manggagawa, at hindi lahat ng pansamantalang kontratang pinirmahan sa loob ng isang taon.
- ANG PAGBABAGO: ang bahagi nila na may permanenteng kontrata sa kasalukuyang taon. Hindi sinasabi ng pinagmulan kung sa parehong employer ang permanenteng kontrata, at hindi nito sinasabi kung ano ang nangyari sa iba: ang ilan ay may pansamantalang kontrata pa rin, ang iba ay walang trabaho o wala sa lakas-paggawa.
- ANG AVERAGE: ang bawat bilang ay average sa loob ng tatlong taon mula sa EU-SILC, isang survey na sumusubaybay sa parehong mga tao mula sa isang taon hanggang sa susunod. Maliit ang mga sample, kaya minamarkahan ng Eurostat ang ilang bansa na mababa ang pagiging maaasahan; hindi isinasama ang mga iyon sa anumang paghahambing dito.
Kaya ang 50.7% ay hindi nagsasabing kalahati ng mga manggagawa sa Polonya ang may permanenteng trabaho: sinasabi nitong sa mga taong may pansamantalang kontrata sa isang taon, humigit-kumulang kalahati ang may permanenteng kontrata sa sumunod na taon.
Isang grupo ng mga tao, isang pagbabago, at isang average, at ang pagbasang nakakalimot sa alinman sa mga ito ay nagsasabi ng hindi sinasabi ng pinagmulan.
Magkapantay sampung taon na ang nakararaan
Sa bilang para sa 2015, magkapantay ang dalawang bansa: 18.8% sa Polonya, 19.8% sa Italya. Tumaas ang bahagi ng Polonya bawat taon mula noon maliban noong 2020, hanggang 50.7%; ang sa Italya ay bumaba sa 14.4% noong 2019, tumaas sa 26.7% noong 2021 at bumalik sa 21.3%.
Ang pinakamalaking iisang hakbang sa Polonya ay nangyari sa pagitan ng mga bilang para sa 2022 at 2023, mula 32.8% hanggang 47.2%. Dahil average ng tatlong taon ang bawat bilang, nakakalat ang ganoon kalaking pagbabago sa ilan sa mga ito.
Sa parehong sampung taon, tumaas ang bahagi ng EU mula 21.8% hanggang 34.7%. Nasa ibaba nito ang Italya bawat taon mula 2015; nasa itaas nito ang Polonya bawat taon maliban noong 2015, 2016 at 2022.
| Taon | Polonya | Italya | EU |
|---|---|---|---|
| 2015 | 18.8% | 19.8% | 21.8% |
| 2016 | 22.0% | 20.1% | 22.8% |
| 2017 | 25.7% | 16.3% | 23.6% |
| 2018 | 30.0% | 14.8% | 24.5% |
| 2019 | 34.8% | 14.4% | 25.6% |
| 2020 | 28.3% | 19.8% | 27.2% |
| 2021 | 31.5% | 26.7% | 29.8% |
| 2022 | 32.8% | 26.0% | 33.3% |
| 2023 | 47.2% | 25.6% | 36.5% |
| 2024 | 48.4% | 19.7% | 36.3% |
| 2025 | 50.7% | 21.3% | 34.7% |
Ang hindi sinasabi ng mga bilang na ito
Hindi nila sinasabi kung bakit. Walang sinusukat dito na limitasyon ng Polonya noong 2016 sa mga kontratang may takdang panahon, ang Jobs Act ng Italya noong 2015 o ang “Decreto Dignità” nito noong 2018, at walang patakarang tinatasa.
Hindi nila sinasabi kung ilang tao ang may pansamantalang kontrata sa alinman sa dalawang bansa, kung magkano ang sahod nila o kung ilang oras sila nagtatrabaho, at hindi nila sinasabi kung sa parehong employer nagmula ang permanenteng kontrata.
Hindi nila sinasabi kung ano ang susunod. Mga average ng tatlong taon mula sa isang panel survey ang mga bilang, at wala sa mga ito ang hula.



