Skip to content
Mag-sign inMagsimula nang libre
Larawan: Waleed Derhem / Unsplash · Italy

Sa pagitan ng mga ekonomiya · 26

Kalahati ng part-timer sa Italya ay walang mahanap na full-time

Sa Netherlands, kung saan halos dalawa sa bawat lima ang nagtatrabaho nang part-time, mas kaunti ito sa isa sa bawat apatnapu.

Dalawang magkaibang bagay ang ibig sabihin ng part-time na trabaho sa Europa. Para sa ilan, umaayon ito sa mga anak, pag-aaral o kalusugan; para sa iba, ito ang trabahong nakuha nila. Tinatanong ng Eurostat ang mga part-timer kung ano ang pangunahing dahilan nila, at inilalagay ng mga sagot ang Italya at ang Netherlands sa magkabilang dulo. Narito kung ano ang binibilang ng bilang, kung paano ito gumalaw mula 2021, at ang binabago nito kung kumukuha ka ng tauhan o nag-a-apply sa alinman sa dalawang bansa.

51.0%ng mga manggagawang part-time sa Italya ang hindi nakahanap ng full-time na trabaho, 2025
2.4%ang katumbas sa Netherlands, ang pinakamababa sa EU
18.4%ang Unyong Europeo sa kabuuan

Malapit sa itaas ang Italya, nasa pinakaibaba ang Netherlands

Rumanya62.6%
Italya51.0%
Espanya46.6%
Gresya39.2%
Portugal35.8%
Pransya21.3%
EU18.4%
Polonya10.7%
Austria7.0%
Alemanya5.4%
Netherlands2.4%
Mga taong nagtatrabaho nang part-time dahil hindi sila nakahanap ng full-time na trabaho, porsiyento ng mga manggagawang part-time na edad 20 hanggang 64, 2025. Hindi isinama ang mga halagang minarkahan ng Eurostat na mababa ang pagiging maaasahan. Eurostat, lfsa_eppgai, binasa noong 18 Oktubre 2026.

Kalahati sa Italya, isa sa apatnapu sa Netherlands

Noong 2025, 51.0% ng mga manggagawang part-time na edad 20 hanggang 64 sa Italya ang nagsabing nagtatrabaho sila nang part-time dahil hindi sila nakahanap ng full-time na trabaho; sa Netherlands, 2.4%. Sa buong Unyong Europeo, 18.4% ang bahagi. Galing ang mga bilang sa mga talahanayan ng Labour Force Survey ng Eurostat, na in-update noong 10 Setyembre 2026.

Ang Netherlands ang may pinakamababang bahagi sa lahat ng bansang kasapi, at ang Italya ang ikalawang pinakamataas. Ang Rumanya ang pinakamataas, sa 62.6%, pero bihira doon ang part-time na trabaho: 2.3% ng mga taong may trabaho. Sumunod sa Italya ang Espanya (46.6%) at Gresya (39.2%); nasa 5.4% ang Alemanya.

Mas malamang ibigay ng kalalakihang part-time kaysa ng kababaihan ang dahilang iyon: sa Italya, 66.1% ng kalalakihan at 46.6% ng kababaihan; sa Netherlands, 3.9% at 2.0%.

Pinagmulan: Sanggunian
Mga taong nagtatrabaho nang part-time dahil hindi sila nakahanap ng full-time na trabaho, porsiyento ng mga manggagawang part-time, at mga manggagawang part-time, porsiyento ng mga taong may trabaho, edad 20 hanggang 64, 2025. Ang Unyong Europeo ang una, pagkatapos ang 27 na bansang kasapi, ang may pinakamataas na hindi kusang-loob na bahagi ang una. Eurostat, lfsa_eppgai at lfsa_eppga.
Bansang kasapiWalang nahanap na full-time, % ng mga part-timerPart-time, % ng mga manggagawaMarka ng Eurostat
Unyong Europeo18.4%17.0%
Rumanya62.6%2.3%
Italya51.0%15.3%
Espanya46.6%13.1%iba ang depinisyon ng part-time
Gresya39.2%5.1%
Bulgarya38.2%1.7%
Tsipre36.3%7.3%
Portugal35.8%6.8%
Pinlandiya31.1%15.6%
Latbiya27.5%7.5%
Kroasya23.3%2.9%
Suwesya23.1%17.5%
Pransya21.3%16.7%iba ang depinisyon ng part-time
Belgium19.7%24.3%
Estonya19.3%12.8%
Litwanya18.8%5.4%
Tsekya17.1%7.8%
Unggarya16.3%4.6%
Eslobakya12.6%4.2%
Polonya10.7%6.0%
Luxembourg10.4%17.8%mababang pagiging maaasahan
Irlanda9.6%17.1%
Austria7.0%30.2%
Dinamarka6.6%23.1%
Eslobenya6.1%7.8%mababang pagiging maaasahan
Alemanya5.4%29.2%
Malta5.2%9.1%mababang pagiging maaasahan
Netherlands2.4%38.9%

Ano ang binibilang ng bilang

Bahagi ng mga manggagawang part-time ang bilang, hindi ng lahat ng manggagawa. Kinukuha nito ang lahat ng edad 20 hanggang 64 na part-time ang pangunahing trabaho at itinatala ang pangunahing dahilang ibinibigay nila. Isa sa pitong sagot ang hindi makahanap ng full-time na trabaho.

Ang ibang mga sagot ang bumubuo sa natitira. Sa Netherlands, ang pinakakaraniwan ay ang pag-aalaga sa mga anak o sa mga nasa hustong gulang na may kapansanan (37.3%), kasunod ang edukasyon o pagsasanay (18.7%). Sa Italya, sinusundan ang kawalan ng full-time na trabaho ng iba pang dahilang pampamilya (17.1%), iba pang personal na dahilan (12.4%) at pag-aalaga (11.7%).

Hindi pare-pareho ang kahulugan ng part-time sa lahat ng lugar. Sa karamihan ng bansa, ito ang sariling paglalarawan ng respondent sa trabaho; sa Netherlands, nangangahulugan ito ng karaniwang pagtatrabaho nang mas kaunti sa 35 oras bawat linggo. May marka ng Eurostat para sa naiibang depinisyon ang mga bahagi ng part-time ng Espanya at Pransya.

Pinagmulan: SanggunianAno ang binibilang nito
  1. ANG GRUPO: mga taong edad 20 hanggang 64 na part-time ang pangunahing trabaho. Hindi lahat ng manggagawa: sila ay 15.3% ng mga taong may trabaho sa Italya at 38.9% sa Netherlands.
  2. ANG SAGOT: ang pangunahing dahilang ibinibigay nila sa pagtatrabaho nang part-time. Isa sa pito ang hindi makahanap ng full-time na trabaho; ang iba ay ang pag-aalaga sa mga anak o sa mga nasa hustong gulang na may kapansanan, iba pang dahilang pampamilya, iba pang personal na dahilan, edukasyon o pagsasanay, sariling sakit o kapansanan, at iba pang dahilan.
  3. ANG DEPINISYON: sa karamihan ng bansa, ang part-time ay ang sariling paglalarawan ng respondent sa trabaho. Sa Netherlands, nangangahulugan ito ng karaniwang pagtatrabaho nang mas kaunti sa 35 oras bawat linggo.

Kaya ang 51.0% ay hindi nagsasabing kalahati ng mga manggagawa sa Italya ang naiipit sa part-time na trabaho: sinasabi nitong sa mga taong nagtatrabaho nang part-time, humigit-kumulang kalahati ang nagbigay ng kawalan ng full-time na trabaho bilang pangunahing dahilan nila.

Isang grupo ng mga manggagawa, isang sagot, at isang depinisyong naiiba, at ang pagbasang nakakalimot sa alinman sa mga ito ay nagsasabi ng hindi sinasabi ng pinagmulan.

Pinakamaraming part-timer, pinakakaunti dahil sa kawalan ng trabaho

Ang Netherlands ang may pinakamataas na bahagi ng part-time na trabaho sa EU: 38.9% ng mga taong may trabaho, laban sa 15.3% sa Italya at 17.0% sa buong EU. Sumunod ang Austria (30.2%) at Alemanya (29.2%), at sa dalawang iyon mababa rin ang hindi kusang-loob na bahagi: 7.0% at 5.4%.

Pagsamahin ang dalawang bilang at bumabaligtad ang pagkakasunod. Ayon sa aritmetika ng desk, ang mga taong nagtatrabaho nang part-time dahil hindi sila nakahanap ng full-time na trabaho ay humigit-kumulang walo sa bawat isandaang manggagawa sa Italya at humigit-kumulang isa sa isandaan sa Netherlands, kahit dalawa’t kalahating beses ng bahagi ng Italya ang bahagi ng part-time na trabaho sa Netherlands.

Mula 2021

Bumaba ang bahagi ng Italya bawat taon mula 2021, mula 62.8% hanggang 51.0%. Ang Netherlands ay mula 4.2% hanggang 2.4%, at ang EU mula 24.0% hanggang 18.4%.

Sa parehong mga taon, bumaba rin ang bahagi ng part-time sa Italya, mula 18.2% hanggang 15.3% ng mga taong may trabaho, habang nanatili ang Netherlands sa humigit-kumulang dalawa sa lima: 39.0% noong 2021, 38.9% noong 2025.

Sadyang nagsisimula ang serye sa 2021. Noong taong iyon lumipat ang survey sa isang bagong regulasyon ng EU, at minamarkahan ng Eurostat ang isang putol sa serye para sa Italya, Netherlands at EU; hindi inihahambing dito ang mga naunang halaga.

Pinagmulan: Sanggunian
Italya, Netherlands at ang Unyong Europeo: mga taong nagtatrabaho nang part-time dahil hindi sila nakahanap ng full-time na trabaho, porsiyento ng mga manggagawang part-time na edad 20 hanggang 64. Minamarkahan ng Eurostat ang isang putol sa serye noong 2021. Eurostat, lfsa_eppgai.
TaonItalyaNetherlandsEU
202162.8%4.2%24.0%
202257.8%3.1%21.6%
202354.9%2.3%20.1%
202451.3%2.5%19.0%
202551.0%2.4%18.4%

Ang hindi sinasabi ng mga bilang na ito

Hindi nila sinasabi kung bakit. Walang batas sa paggawa, sistema ng pangangalaga sa bata o kalagayang pang-ekonomiya ang sinusukat dito, sa Italya, sa Netherlands o saanman.

Hindi nila sinasabi kung sino ang tatanggap ng mas maraming oras ngayon: hiwalay iyong sinusukat ng Eurostat, bilang underemployment. Hindi nila sinasabing pinili ng iba ang part-time, kundi kung aling ibang dahilan lamang ang ibinigay nila, at wala silang sinasabi tungkol sa sahod o kung ilang oras nagtatrabaho ang sinuman.

Hindi nila sinasabi kung ano ang susunod. Taunang bilang ng survey ang mga ito, at wala rito ang hula.

Ano ang ibig sabihin nito para sa iyo

Kung gusto mo ng full-time na trabaho at part-time ang inaalok sa iyo sa Italya

Sa Italya, 51.0% ng mga manggagawang part-time ang nagsabing nagtatrabaho sila nang part-time dahil hindi sila nakahanap ng full-time na trabaho, ang ikalawang pinakamataas na bahagi sa EU. Kung gusto mo ng full-time na oras, marami sa mga part-timer doon ang nasa parehong kalagayan. Itanong sa interbyu kung maaaring dumami ang oras at kung gaano kadalas lumilipat sa full-time ang mga part-time na kawani, at timbangin ang alok ayon sa oras na nakasulat sa kontrata, hindi sa oras na maaaring dumating sa ibang pagkakataon.

Kung kumukuha ka ng tauhan sa Netherlands

Sa Netherlands, 38.9% ng mga taong may trabaho ang part-time, ang pinakamataas na bahagi sa EU, at 2.4% lamang sa kanila ang nagsabing dahil ito sa hindi sila nakahanap ng full-time na trabaho; ang pinakakaraniwang dahilang ibinigay ay ang pag-aalaga sa mga anak o sa mga nasa hustong gulang na may kapansanan (37.3%). Kung magagawa ang posisyon sa mas kaunting oras, sabihin ito sa anunsiyo, kasama ang mga oras o araw bawat linggo na maiaalok mo.

Paano ito binilang

Pamamaraan

  1. Tatlong talahanayan. Eurostat, lfsa_eppgai (hindi kusang-loob na part-time na trabaho, porsiyento ng part-time na trabaho), lfsa_eppga (part-time na trabaho, porsiyento ng kabuuang trabaho) at lfsa_epgar (part-time na trabaho ayon sa pangunahing dahilan), lahat in-update noong 10 Setyembre 2026, binasa sa pamamagitan ng dissemination API ng Eurostat noong 18 Oktubre 2026 nang 22:15 (+01:00). Para sa mga taong edad 20 hanggang 64 ang bawat halaga.
  2. ANG SUKATAN. Ayon sa depinisyon sa metodolohiya ng EU Labour Force Survey ng Eurostat: ang mga taong nag-uulat na nagtatrabaho sila nang part-time dahil hindi sila makahanap ng full-time na trabaho, bilang porsiyento ng lahat ng taong may part-time na trabaho. Nakalimbag ang mga halaga gaya ng pagkakalathala, hanggang isang decimal.
  3. ANG DEPINISYON NG PART-TIME. Tumutukoy ito sa pangunahing trabaho at karaniwang sariling sagot ng respondent; ang mga pangunahing eksepsiyon ay ang Netherlands at Iceland, kung saan inilalapat ang hangganang 35 oras (Eurostat, EU labour force survey: methodology). May marka ng Eurostat para sa naiibang depinisyon ang mga bahagi ng part-time ng Espanya at Pransya.
  4. MGA LIMITASYON. May marka ng mababang pagiging maaasahan mula sa Eurostat ang Luxembourg, Eslobenya at Malta para sa 2025; nasa talahanayan ang mga ito pero hindi isinama sa tsart, at walang pagkakasunod-sunod dito na nagbabago kasama man sila o hindi. Minamarkahan ng Eurostat ang isang putol noong 2021 para sa Italya, Netherlands at EU, kaya walang halagang bago ang 2021 ang ginagamit.
  5. ANG ARITMETIKA NG DESK. Ang “kalahati”: 51.0 sa 100. Ang “mas kaunti sa isa sa bawat apatnapu”: 2.4 sa 100. Ang “halos dalawa sa bawat lima”: 38.9 sa 100. Ang “humigit-kumulang walo sa bawat isandaang manggagawa”: ang 51.0% ng 15.3% ay 7.8%; ang “humigit-kumulang isa sa isandaan”: ang 2.4% ng 38.9% ay 0.9%. Ang “dalawa’t kalahating beses”: 38.9 laban sa 15.3.
Ano ang pinatutunayan ng datos, at ano ang hindi

Ang naitatatag ng datos

  • Noong 2025, 51.0% ng mga manggagawang part-time na edad 20 hanggang 64 sa Italya ang nagsabing hindi sila nakahanap ng full-time na trabaho, laban sa 2.4% sa Netherlands at 18.4% sa buong EU.
  • Ang Netherlands ang may pinakamababang bahagi sa lahat ng bansang kasapi at ang pinakamataas na bahagi ng part-time na trabaho sa EU, 38.9%.
  • Bumaba ang bahagi ng Italya bawat taon mula 2021, mula 62.8%.
  • Sa dalawang bansa, mas malamang ibigay ng kalalakihang part-time kaysa ng kababaihan ang dahilang iyon.

Ang hindi nito naitatatag

  • Kung bakit: walang batas sa paggawa, sistema ng pangangalaga sa bata o kalagayang pang-ekonomiya ang sinusukat.
  • Kung sino ang tatanggap ng mas maraming oras ngayon: underemployment iyon, isang hiwalay na sukatan.
  • Na pinili ng iba ang part-time: ang dahilang ibinigay lamang nila ang itinatala.
  • Sahod, oras ng trabaho o kung ilang tao ang sangkot.
  • Kung ano ang susunod: walang hula rito.
Mga pangunahing pinagmulan

Iniiskor ng BabZituna ang bawat trabaho laban sa iyong profile sa anim na tunay na dimensyon, at inilalathala kung ano ang kaya at hindi nitong sukatin. Tingnan ang buhay na pamilihan.

Ang mga merkado sa artikulong ito, live

Mga naunang edisyon