Skip to content
Mag-sign inMagsimula nang libre
Larawan: Tufis Alexandru / Unsplash · Romania

Bantay-merkado · 35

Romania: kumaunti nang ikapitong bahagi ang nasa agrikultura noong 2025

Halos kaparehong pagbaba, 12.1%, ang nakita ng survey ng lakas-paggawa ng Romania, na mas makitid ang pagbilang sa trabahong pambukid.

Mas malaki ang bahagi ng mga manggagawa ng Romania na nasa pagsasaka kaysa sa alinmang bansang nakapag-ulat na para sa 2025. Noong nakaraang taon, mas mabilis na lumiit ang lakas-paggawang iyon kaysa sa anumang panahon sa loob ng dalawang dekada, at halos kaparehong pagbaba ang ipinapakita ng ikalawa at hiwalay na pinagmulan. Narito kung gaano ito kalaki, paano binibilang ng dalawang pinagmulan ang trabahong pambukid, ano ang nangyari sa iba pang bahagi ng ekonomiya, at ang binabago nito kung kumukuha ka ng tauhan o naghahanap ng trabaho sa Romania.

-253,400mas kaunting may trabaho sa agrikultura ng Romania noong 2025, pambansang pagtutuos
-106,700mas kaunti sa survey ng lakas-paggawa, na mas makitid ang pagbilang sa trabahong pambukid
17.7%ng mga manggagawa ng Romania ang nasa agrikultura pa rin, ang pinakamataas sa 24 na bansang may bilang para sa 2025

Bumaba sa 1,476,400 ang may trabaho sa agrikultura ng Romania noong 2025

20152,251,100
20162,009,500
20172,015,800
20182,012,800
20191,928,100
20201,827,300
20211,828,300
20221,792,100
20231,816,300
20241,729,800
20251,476,400
Mga taong may trabaho sa agrikultura, paggugubat at pangingisda, Romania, pambansang pagtutuos, 2015 hanggang 2025; pansamantala ang 2024 at 2025. Eurostat, nama_10_a64_e, binasa noong 13 Oktubre 2026.

Kumaunti nang ikapitong bahagi ang nasa agrikultura

Noong 2025, may 1,476,400 taong may trabaho sa agrikultura, paggugubat at pangingisda ng Romania, mas kaunti nang 253,400 kaysa noong 2024, isang pagbaba na 14.6%. Ang mga bilang ay ang pambansang pagtutuos na iniuulat ng Romania sa Eurostat, na in-update noong 13 Oktubre 2026; pansamantala ang parehong taon.

Ito ang pinakamatarik na pagbaba sa loob ng isang taon mula nang huling maputol ang serye, noong 2004. Ang sumunod na pinakamatarik ay 11.0% noong 2015 at 10.7% noong 2016. Sa loob ng sampung taon, mula 2015, bumaba ang may trabaho sa agrikultura mula 2,251,100 tungo sa 1,476,400.

Ang pagbaba sa agrikultura ay katumbas ng 85% ng pagbaba na 298,200 sa kabuuang bilang ng may trabaho sa Romania noong 2025. Nabawasan nang 71,400 ang industriya maliban sa konstruksyon, at walang sektor na nadagdagan nang higit sa 25,700, ang pagtaas sa pampublikong administrasyon, edukasyon at kalusugan.

Pinagmulan: Sanggunian
Romania, mga taong may trabaho ayon sa sektor, pambansang pagtutuos, 2024 at 2025 (parehong pansamantala), at ang pagbabago sa pagitan nila. Ang kabuuan ng mga sektor ay katumbas ng kabuuang bilang. Eurostat, nama_10_a64_e.
Sektor20242025Pagbabago
Agrikultura, paggugubat, pangingisda1,729,8001,476,400-253,400
Industriya, maliban sa konstruksyon1,706,3001,634,900-71,400
Konstruksyon826,600826,700+100
Kalakalan, transportasyon, akomodasyon2,190,8002,204,500+13,700
Impormasyon at komunikasyon208,600207,000-1,600
Pananalapi at seguro95,30088,800-6,500
Real estate39,30045,700+6,400
Propesyonal at pansuportang serbisyo426,800407,900-18,900
Pampublikong administrasyon, edukasyon, kalusugan1,200,8001,226,500+25,700
Sining at iba pang serbisyo203,000210,700+7,700
Kabuuang may trabaho8,627,3008,329,100-298,200

Dalawang paraan ng pagbilang sa trabahong pambukid

Mas makitid ang pagbilang ng survey ng lakas-paggawa sa trabahong pambukid, at nakakita pa rin ito ng pagbaba na 12.1%. Nagtala ito ng 772,400 taong nagtatrabaho sa agrikultura noong 2025, mas kaunti nang 106,700 kaysa noong 2024.

Mula 2021, hindi na binibilang ng survey ang mga nagsasaka para lamang may makain ang sarili nilang sambahayan. Naputol ang serye noong 2021, ang taong nagkabisa ang patakarang iyon: mula 1,747,300 noong 2020, naging 902,900 ang bilang nito sa agrikultura noong 2021, isang putol sa serye, hindi isang pagbagsak.

Magkaibang sukat ang dalawang pinagmulan, kaya hindi kailanman inihahambing ang kanilang antas, kundi ang direksyon at laki lamang ng kanilang pagbabago. Noong 2025, bumaba sila nang 12.1% at nang 14.6%.

Pinagmulan: SanggunianAno ang binibilang nito
  1. ANG PAMBANSANG PAGTUTUOS: lahat ng may trabaho sa produksyon sa Romania, sa pinakamalawak na batayan, ayon sa sektor. Dito galing ang 1,476,400 at ang pagbabang 253,400. Pansamantala ang mga bilang para sa 2024 at 2025.
  2. ANG SURVEY NG LAKAS-PAGGAWA: isang sample ng mga sambahayan, mga taong 15 hanggang 74 taong gulang. Mula 2021, hindi na nito binibilang ang mga nagsasaka para lamang may makain ang sarili nilang sambahayan, kaya mas maliit ang bilang nito sa agrikultura at inihahambing lamang mula 2021.
  3. ANG SEKTOR: ang agrikultura rito ay ang seksyon A ng NACE, agrikultura, paggugubat at pangingisda, sa parehong pinagmulan.

Kaya ang 253,400 na mas kaunti sa agrikultura ay hindi 253,400 na tinanggal sa trabaho: ito ang netong pagbabago sa bilang ng may trabaho, at ang ikalawang pinagmulan, na mas makitid ang batayan ng pagbilang, ay nakakita ng pagbabang kasinlaki rin, 12.1%.

Dalawang pinagmulan, isang sektor at isang pansamantalang taon, at ang pagbasang nakakalimot sa alinman sa mga ito ay nagsasabi ng hindi sinasabi ng pinagmulan.

Pinakamalaki pa ring bahagi ng manggagawa sa pagsasaka

Nasa agrikultura pa rin ang 17.7% ng mga manggagawa ng Romania noong 2025, ang pinakamataas na bahagi sa 24 na bansang naglathala na ng bilang para sa 2025. Ang sumunod na pinakamataas ay ang Poland, sa 6.5%.

Ipinapakita ng survey na nagpatuloy ang pagbaba hanggang 2026: 722,400 tao ang nagtrabaho sa agrikultura noong ikalawang kwarter, laban sa 806,100 isang taon bago nito. Hindi pa nailalathala ang pambansang pagtutuos para sa 2026.

Bumaba ang kabuuang bilang ng may trabaho sa parehong pinagmulan noong 2025: nang 298,200 sa pambansang pagtutuos at nang 158,100 sa survey. Walang sinasabi ang alinman kung saan napunta ang mga taong umalis sa agrikultura.

Pinagmulan: Sanggunian
Romania, mga taong may trabaho sa agrikultura at sa kabuuan, pambansang pagtutuos at survey ng lakas-paggawa, 2021 hanggang 2025. Magkaiba ang batayan ng pagbilang ng dalawang pinagmulan: ihambing ang bawat hanay sa sarili nito, hindi kailanman sa ibang hanay. Eurostat, nama_10_a64_e at lfsa_egan2.
TaonAgrikultura, pagtutuosAgrikultura, surveyKabuuan, pagtutuosKabuuan, survey
20211,828,300902,9008,535,8007,746,200
20221,792,100871,2008,599,5007,798,900
20231,816,300910,3008,493,2007,689,300
20241,729,800879,1008,627,3007,847,300
20251,476,400772,4008,329,1007,689,200

Ang hindi sinasabi ng mga bilang na ito

Hindi nila sinasabi kung bakit. Walang sinusukat dito na subsidiya sa pagsasaka, lagay ng panahon, presyo ng lupa, pangingibang-bansa o pagtanda ng populasyon sa kanayunan ng Romania, at walang patakarang tinatasa.

Hindi nila sinasabing may mga sakahang nagsara o may tinanggal sa trabaho: binibilang nila ang mga taong may trabaho, neto, mula sa isang taon tungo sa susunod. Hindi nila sinasabi kung saan napunta ang mga taong iyon, o anuman tungkol sa sahod.

Saklaw nila ang buong Romania, hindi ang anumang lalawigan o rehiyon. Pansamantala ang mga bilang para sa 2024 at 2025 at maaaring baguhin, at wala sa mga ito ang hula.

Ano ang ibig sabihin nito para sa iyo

Kung kumukuha ka ng tauhan sa Romania

Noong 2025, mas kaunti nang 253,400 ang may trabaho sa agrikultura ng Romania, at bumaba nang 298,200 ang kabuuang bilang ng may trabaho. Hindi sinasabi ng mga bilang kung saan napunta ang mga taong iyon, at walang ibang sektor na nadagdagan nang higit sa 25,700. Kung kumukuha ka para sa pana-panahon o pangkanayunang trabaho, asahang mas kaunti na ang taong nagtatrabaho na sa pagsasaka kaysa isang taon na ang nakalipas; kung kumukuha ka sa ibang sektor, huwag umasang darating ang mga dating manggagawang bukid, dahil walang katumbas na pagtaas saanman ang ipinapakita ng mga bilang.

Kung naghahanap ka ng trabaho sa Romania

Nasa agrikultura pa rin ang 17.7% ng mga manggagawa ng Romania, pero ito ang sektor na lumiit noong 2025. Ang mga sektor na nadagdagan ng tao ay ang pampublikong administrasyon, edukasyon at kalusugan, nang 25,700, at ang kalakalan, transportasyon at akomodasyon, nang 13,700, habang nabawasan nang 71,400 ang industriya maliban sa konstruksyon. Unahing tumingin kung saan lumaki ang mga bilang.

Paano ito binilang

Pamamaraan

  1. Tatlong talahanayan. Eurostat, nama_10_a64_e (Employment by detailed industry, national accounts), na-update noong 13 Oktubre 2026, at lfsa_egan2 at lfsq_egan2 (Labour force survey, employment by economic activity, annual and quarterly), na-update noong 10 at 11 Setyembre 2026, lahat binasa sa pamamagitan ng API ng Eurostat noong 13 Oktubre 2026 nang 23:13 (+01:00).
  2. ANG MGA SUKAT. Mga taong may trabaho, sa libu-libo na may isang decimal, inilimbag dito bilang bilang ng tao: ang 1,476.4 libo ay 1,476,400. Ang agrikultura ay seksyon A ng NACE. Ang bahagi ay ang agrikultura na hinati sa kabuuang may trabaho sa parehong talahanayan at taon.
  3. ANG MGA PUTOL. Naputol ang serye ng pambansang pagtutuos noong 2004, kaya inihahambing ng “mula 2004” ang mga pagbabago sa loob ng isang taon mula 2005 hanggang 2025. Naputol ang serye ng survey noong 2021, kaya inihahambing lamang ito mula 2021.
  4. PANSAMANTALA. Minamarkahan ng Eurostat na pansamantala ang mga bilang ng pambansang pagtutuos ng Romania para sa 2024 at 2025. Ang “24 na bansa” ay ang mga may bilang para sa 2025 sa talahanayan sa araw na ito binasa.
  5. MGA HANGGANAN. Hindi itinatala ng alinmang pinagmulan kung bakit nagbago ang bilang ng may trabaho o kung saan napunta ang mga tao. Saklaw ng mga bilang ang buong Romania.
Ano ang pinatutunayan ng datos, at ano ang hindi

Ang naitatatag ng datos

  • Noong 2025, may 1,476,400 taong may trabaho sa agrikultura ng Romania sa pambansang pagtutuos, mas kaunti nang 253,400 kaysa noong 2024, pagbaba na 14.6%.
  • Ito ang pinakamatarik na pagbaba sa loob ng isang taon mula sa putol ng serye noong 2004, at 85% ng pagbaba na 298,200 sa kabuuang may trabaho.
  • Ang survey ng lakas-paggawa, sa mas makitid na batayan, ay nakakita ng pagbaba na 106,700, o 12.1%, at ng karagdagang pagbaba hanggang 2026.
  • Ang agrikultura ay 17.7% pa rin ng may trabaho sa Romania, ang pinakamataas sa 24 na bansang may bilang para sa 2025.

Ang hindi nito naitatatag

  • Kung bakit: walang sanhing sinusukat, kabilang ang subsidiya sa pagsasaka, lagay ng panahon o pangingibang-bansa.
  • Na may mga sakahang nagsara o may tinanggal sa trabaho: netong pagbabago ito sa bilang ng may trabaho.
  • Kung saan napunta ang mga taong umalis sa agrikultura, o anuman tungkol sa sahod.
  • Anumang bagay tungkol sa anumang lalawigan o rehiyon.
  • Kung magpapatuloy ang pagbaba: walang hula rito, at maaaring baguhin ang mga bilang.
Mga pangunahing pinagmulan

Iniiskor ng BabZituna ang bawat trabaho laban sa iyong profile sa anim na tunay na dimensyon, at inilalathala kung ano ang kaya at hindi nitong sukatin. Tingnan ang buhay na pamilihan.

Ang mga merkado sa artikulong ito, live

Mga naunang edisyon