Thứ hai trong EU, và thứ hai từ dưới lên
Năm 2024, các doanh nghiệp đã tăng trưởng nhanh trong ba năm sử dụng 26,37% nhân viên của các doanh nghiệp Hy Lạp có từ mười nhân viên trở lên. Chỉ Malta, ở mức 31,87%, cao hơn trong 26 quốc gia thành viên có số liệu được công bố; Eurostat giữ bảo mật số liệu năm 2024 của Ireland. Các số liệu được công bố ngày 1 tháng 10 năm 2026.
Pháp ở gần đầu bên kia: 5,67%, chưa tới một phần tư tỷ lệ của Hy Lạp, và chỉ trên Síp (4,09%). Tiếp theo là Bỉ (7,35%) và Áo (8,76%). Liên minh châu Âu nói chung ở mức ước tính 12,84%, Đức 12,39%, Ý 11,59% và Tây Ban Nha 11,09%.
Tính theo số doanh nghiệp thay vì số nhân viên, khoảng cách thu hẹp: 15,57% doanh nghiệp Hy Lạp có từ mười nhân viên trở lên là doanh nghiệp tăng trưởng cao, so với 7,92% ở Pháp. Như vậy, các doanh nghiệp tăng trưởng nhanh của Hy Lạp lớn hơn doanh nghiệp trung bình cùng cỡ ở nước này, và nắm phần nhân viên lớn hơn phần doanh nghiệp; ở Pháp, chúng nhỏ hơn mức trung bình, và điều ngược lại xảy ra.
| Quốc gia thành viên | Tỷ lệ nhân viên | Tỷ lệ doanh nghiệp |
|---|---|---|
| Liên minh châu Âu | 12,84% | 10,01% |
| Malta | 31,87% | 16,94% |
| Hy Lạp | 26,37% | 15,57% |
| Bồ Đào Nha | 21,73% | 13,63% |
| Đan Mạch | 20,26% | 14,76% |
| Phần Lan | 18,79% | 14,63% |
| Thụy Điển | 17,73% | 11,45% |
| Hungary | 17,45% | 11,56% |
| Litva | 16,42% | 11,53% |
| Estonia | 15,99% | 10,62% |
| Bulgaria | 14,65% | 10,2% |
| Croatia | 14,21% | 13,05% |
| Hà Lan | 13,95% | 12,79% |
| Ba Lan | 13,04% | 8,36% |
| Latvia | 12,59% | 10,64% |
| Đức | 12,39% | 8,34% |
| Slovakia | 11,9% | 9,95% |
| Ý | 11,59% | 9,6% |
| Séc | 11,47% | 9,19% |
| Luxembourg | 11,33% | 10,8% |
| Tây Ban Nha | 11,09% | 10,77% |
| Romania | 9,96% | 9,87% |
| Slovenia | 9,02% | 9,56% |
| Áo | 8,76% | 9,69% |
| Bỉ | 7,35% | 8,02% |
| Pháp | 5,67% | 7,92% |
| Síp | 4,09% | 2,22% |
Thế nào là tăng trưởng nhanh
Một doanh nghiệp được xem là tăng trưởng cao khi lúc đầu có ít nhất mười nhân viên và số nhân viên tăng bình quân hơn 10% mỗi năm trong ba năm. Với năm 2024, ba năm đó kéo dài từ 2021 đến 2024. Phép thử chỉ xét tăng trưởng, không xét doanh nghiệp lớn bao nhiêu hay bao nhiêu tuổi.
Tỷ lệ này chia số nhân viên của các doanh nghiệp đó cho số nhân viên của mọi doanh nghiệp đang hoạt động có từ mười nhân viên trở lên, trong công nghiệp, xây dựng và dịch vụ thị trường. Hành chính công không được tính, còn trường học, bệnh viện và cơ sở chăm sóc chỉ được tính khi chúng hoạt động như doanh nghiệp. Các doanh nghiệp có dưới mười nhân viên, và người lao động tự làm, không nằm trong con số nào.
Đây không phải là phép đếm việc làm được tạo ra. Mọi nhân viên của một doanh nghiệp tăng trưởng cao đều được tính, kể cả những người đã ở đó trước khi doanh nghiệp tăng trưởng, và không có gì ở đây cho biết các doanh nghiệp khác đã mất bao nhiêu việc làm hay tổng số việc làm đã biến động thế nào. Ba năm bắt đầu từ 2021; bảng không cho biết bao nhiêu phần của sự tăng trưởng là bù lại những mất mát trước đó, và kỳ này không phỏng đoán.
- DOANH NGHIỆP: một doanh nghiệp có ít nhất mười nhân viên lúc đầu, có số nhân viên tăng bình quân hơn 10% mỗi năm trong ba năm. Với số liệu năm 2024, ba năm đó là từ 2021 đến 2024. Quy mô và tuổi đời không có mặt trong phép thử.
- TỶ LỆ: số nhân viên của các doanh nghiệp đó chia cho số nhân viên của mọi doanh nghiệp đang hoạt động có từ mười nhân viên trở lên, trong công nghiệp, xây dựng và dịch vụ thị trường. Đây là tỷ lệ trên số nhân viên, không phải trên số doanh nghiệp và không phải trên tất cả những người có việc làm.
- ĐIỀU NÓ KHÔNG PHẢI: một phép đếm việc làm được tạo ra. Mọi nhân viên của một doanh nghiệp tăng trưởng cao đều được tính, kể cả những người đã ở đó trước khi doanh nghiệp tăng trưởng, và việc làm mất đi ở các doanh nghiệp khác không bị trừ ra.
Vậy nên 26,37% ở Hy Lạp không nói rằng một phần tư việc làm ở Hy Lạp là việc làm mới, hay rằng kinh tế Hy Lạp tăng trưởng nhanh hơn: nó nói rằng hơn một phần tư nhân viên trong các doanh nghiệp có từ mười nhân viên trở lên, vào năm 2024, làm việc cho một doanh nghiệp có số nhân viên đã tăng hơn một phần mười mỗi năm kể từ 2021.
Một phép thử cho doanh nghiệp, một phép chia cho tỷ lệ, và một cách đọc quên mất một trong hai sẽ nói điều mà nguồn không nói.
Dẫn trước ở mọi ngành trừ giáo dục
Tỷ lệ của Hy Lạp cao hơn của Pháp ở 17 trong 18 ngành hoạt động mà bảng bao quát. Nó vượt một phần ba số nhân viên ở sáu ngành: hoạt động hành chính và dịch vụ hỗ trợ (40,5%), thông tin và truyền thông (36,13%), xây dựng (35,18%), vận tải, kho bãi (34,54%), hoạt động chuyên môn, khoa học và công nghệ (34,24%) và sửa chữa máy tính và đồ dùng gia đình (33,81%).
Giáo dục là ngoại lệ: 12,26% nhân viên của các doanh nghiệp giáo dục Pháp làm việc cho một doanh nghiệp tăng trưởng cao, so với 6,25% ở Hy Lạp. Các tỷ lệ cao nhất của Pháp nằm ở nghệ thuật, vui chơi và giải trí (12,78%), giáo dục (12,26%) và dịch vụ lưu trú và ăn uống (12,16%); trong công nghiệp chế biến, chế tạo, tỷ lệ là 2,78%, so với 26,25% ở Hy Lạp.
Tính theo số người, thứ tự đảo ngược: các doanh nghiệp tăng trưởng cao của Pháp có 877.985 nhân viên năm 2024, của Hy Lạp có 506.669, trong 15.424 doanh nghiệp so với 7.528. Cả hai tỷ lệ đều thấp hơn năm 2023, khi chúng ở mức 28,35% ở Hy Lạp và 6,26% ở Pháp.
| Ngành hoạt động | Hy Lạp, tỷ lệ | Pháp, tỷ lệ | Hy Lạp, nhân viên | Pháp, nhân viên |
|---|---|---|---|---|
| Khai khoáng | 22,86% | 0,57% | 1.226 | 75 |
| Công nghiệp chế biến, chế tạo | 26,25% | 2,78% | 75.740 | 79.596 |
| Sản xuất và phân phối điện, khí đốt | 9,75% | 1,81% | 1.988 | 4.179 |
| Cung cấp nước, xử lý rác thải | 15,46% | 2,72% | 2.106 | 6.829 |
| Xây dựng | 35,18% | 5,11% | 30.199 | 59.804 |
| Bán buôn và bán lẻ | 20,41% | 4,65% | 83.030 | 126.005 |
| Vận tải, kho bãi | 34,54% | 4,01% | 35.639 | 50.217 |
| Dịch vụ lưu trú và ăn uống | 29,21% | 12,16% | 135.374 | 99.518 |
| Thông tin và truyền thông | 36,13% | 8,62% | 28.861 | 76.077 |
| Tài chính, bảo hiểm | 9,34% | 3,61% | 4.497 | 28.716 |
| Bất động sản | 17,06% | 3,3% | 2.210 | 7.178 |
| Hoạt động chuyên môn, khoa học và công nghệ | 34,24% | 9,12% | 31.409 | 84.930 |
| Hoạt động hành chính và dịch vụ hỗ trợ | 40,5% | 7,61% | 58.035 | 150.452 |
| Giáo dục | 6,25% | 12,26% | 3.207 | 22.411 |
| Y tế và hoạt động trợ giúp xã hội | 6,97% | 6,13% | 4.196 | 57.664 |
| Nghệ thuật, vui chơi và giải trí | 19,94% | 12,78% | 6.675 | 18.727 |
| Sửa chữa máy tính và đồ dùng gia đình | 33,81% | 2,6% | 428 | 546 |
| Dịch vụ cá nhân khác | 15,59% | 5,28% | 1.849 | 5.061 |
Điều những con số này không nói
Chúng không nói nền kinh tế nào mạnh hơn. Một tỷ lệ cao có nghĩa là nhiều doanh nghiệp đã tăng trưởng nhanh từ vị trí của chúng năm 2021; nó không có nghĩa là có nhiều người đi làm hơn, lương cao hơn hay sự tăng trưởng sẽ kéo dài.
Chúng không nói vì sao. Không có gì ở đây đo vai trò của du lịch, của cải cách, của thuế hay của những năm trước 2021, và không có chính sách nào được đánh giá.
Chúng mô tả năm 2024, không phải năm nay. Chúng bao quát các doanh nghiệp có từ mười nhân viên trở lên, không bao quát doanh nghiệp nhỏ hơn hay người lao động tự làm, và Eurostat không công bố số liệu năm 2024 cho Ireland. Không điều gì ở đây là dự báo.



