อันดับสองในสหภาพยุโรป และอันดับสองจากท้าย
ในปี 2024 วิสาหกิจที่เติบโตเร็วมาสามปีจ้างลูกจ้าง 26.37% ของลูกจ้างในธุรกิจที่มีลูกจ้างสิบคนขึ้นไปของกรีซ ใน 26 ประเทศสมาชิกที่มีตัวเลขเผยแพร่ มีเพียงมอลตาที่สูงกว่า ที่ 31.87% ส่วน Eurostat เก็บตัวเลขปี 2024 ของไอร์แลนด์เป็นความลับ ตัวเลขเหล่านี้เผยแพร่เมื่อวันที่ 1 ตุลาคม 2026
ฝรั่งเศสอยู่ใกล้อีกขั้วหนึ่ง ที่ 5.67% ไม่ถึงหนึ่งในสี่ของสัดส่วนกรีซ และสูงกว่าเพียงไซปรัส (4.09%) ถัดมาคือเบลเยียม (7.35%) และออสเตรีย (8.76%) สหภาพยุโรปโดยรวมอยู่ที่ประมาณ 12.84% เยอรมนี 12.39% อิตาลี 11.59% และสเปน 11.09%
เมื่อนับเป็นจำนวนวิสาหกิจแทนลูกจ้าง ช่องว่างแคบลง 15.57% ของธุรกิจที่มีลูกจ้างสิบคนขึ้นไปของกรีซเป็นวิสาหกิจที่เติบโตสูง เทียบกับ 7.92% ของฝรั่งเศส ดังนั้นวิสาหกิจที่เติบโตสูงของกรีซจึงใหญ่กว่าธุรกิจเฉลี่ยขนาดนั้นของกรีซ และครองสัดส่วนลูกจ้างมากกว่าสัดส่วนวิสาหกิจ ส่วนของฝรั่งเศสเล็กกว่าค่าเฉลี่ย และเป็นไปในทางกลับกัน
| ประเทศสมาชิก | สัดส่วนลูกจ้าง | สัดส่วนวิสาหกิจ |
|---|---|---|
| สหภาพยุโรป | 12.84% | 10.01% |
| มอลตา | 31.87% | 16.94% |
| กรีซ | 26.37% | 15.57% |
| โปรตุเกส | 21.73% | 13.63% |
| เดนมาร์ก | 20.26% | 14.76% |
| ฟินแลนด์ | 18.79% | 14.63% |
| สวีเดน | 17.73% | 11.45% |
| ฮังการี | 17.45% | 11.56% |
| ลิทัวเนีย | 16.42% | 11.53% |
| เอสโตเนีย | 15.99% | 10.62% |
| บัลแกเรีย | 14.65% | 10.2% |
| โครเอเชีย | 14.21% | 13.05% |
| เนเธอร์แลนด์ | 13.95% | 12.79% |
| โปแลนด์ | 13.04% | 8.36% |
| ลัตเวีย | 12.59% | 10.64% |
| เยอรมนี | 12.39% | 8.34% |
| สโลวาเกีย | 11.9% | 9.95% |
| อิตาลี | 11.59% | 9.6% |
| เช็กเกีย | 11.47% | 9.19% |
| ลักเซมเบิร์ก | 11.33% | 10.8% |
| สเปน | 11.09% | 10.77% |
| โรมาเนีย | 9.96% | 9.87% |
| สโลวีเนีย | 9.02% | 9.56% |
| ออสเตรีย | 8.76% | 9.69% |
| เบลเยียม | 7.35% | 8.02% |
| ฝรั่งเศส | 5.67% | 7.92% |
| ไซปรัส | 4.09% | 2.22% |
อะไรนับเป็นการเติบโตเร็ว
วิสาหกิจจะนับว่าเติบโตสูงเมื่อมีลูกจ้างอย่างน้อยสิบคนตอนเริ่มต้น และจำนวนลูกจ้างเพิ่มขึ้นเฉลี่ยมากกว่า 10% ต่อปีตลอดสามปี สำหรับปี 2024 สามปีนั้นคือปี 2021 ถึง 2024 เกณฑ์นี้ดูที่การเติบโตเท่านั้น ไม่ได้ดูว่าวิสาหกิจใหญ่หรือเก่าแค่ไหน
สัดส่วนนี้นำลูกจ้างของวิสาหกิจเหล่านั้นไปหารด้วยลูกจ้างของธุรกิจที่ดำเนินกิจการอยู่ทั้งหมดที่มีลูกจ้างสิบคนขึ้นไป ในภาคอุตสาหกรรม การก่อสร้าง และบริการเชิงตลาด การบริหารราชการไม่ถูกนับรวม และโรงเรียน โรงพยาบาล และสถานดูแลจะถูกนับก็ต่อเมื่อดำเนินการในรูปธุรกิจ วิสาหกิจที่มีลูกจ้างน้อยกว่าสิบคนและผู้ประกอบอาชีพอิสระไม่อยู่ในตัวเลขทั้งสอง
นี่ไม่ใช่จำนวนงานที่สร้างขึ้น ลูกจ้างทุกคนของวิสาหกิจที่เติบโตสูงถูกนับ รวมถึงคนที่อยู่ก่อนวิสาหกิจจะเติบโต และไม่มีส่วนใดในนี้บอกว่าวิสาหกิจอื่นสูญเสียงานไปเท่าใด หรือการจ้างงานรวมเปลี่ยนไปอย่างไร สามปีนั้นเริ่มในปี 2021 ตารางไม่ได้บอกว่าการเติบโตส่วนใดชดเชยการสูญเสียก่อนหน้า และฉบับนี้ไม่คาดเดา
- วิสาหกิจ: ธุรกิจที่มีลูกจ้างอย่างน้อยสิบคนตอนเริ่มต้น และจำนวนลูกจ้างเพิ่มขึ้นเฉลี่ยมากกว่า 10% ต่อปีตลอดสามปี สำหรับตัวเลขปี 2024 สามปีนั้นคือปี 2021 ถึง 2024 ขนาดและอายุของวิสาหกิจไม่อยู่ในเกณฑ์
- สัดส่วน: ลูกจ้างของวิสาหกิจเหล่านั้นหารด้วยลูกจ้างของธุรกิจที่ดำเนินกิจการอยู่ทั้งหมดที่มีลูกจ้างสิบคนขึ้นไป ในภาคอุตสาหกรรม การก่อสร้าง และบริการเชิงตลาด เป็นสัดส่วนของลูกจ้าง ไม่ใช่ของวิสาหกิจ และไม่ใช่ของผู้มีงานทำทุกคน
- สิ่งที่ไม่ใช่: จำนวนงานที่สร้างขึ้น ลูกจ้างทุกคนของวิสาหกิจที่เติบโตสูงถูกนับ รวมถึงคนที่อยู่ก่อนวิสาหกิจจะเติบโต และงานที่หายไปในวิสาหกิจอื่นไม่ได้ถูกหักออก
ดังนั้น 26.37% ในกรีซไม่ได้บอกว่าหนึ่งในสี่ของงานในกรีซเป็นงานใหม่ หรือว่าเศรษฐกิจกรีซเติบโตเร็วกว่า มันบอกว่าในปี 2024 กว่าหนึ่งในสี่ของลูกจ้างในธุรกิจที่มีลูกจ้างสิบคนขึ้นไปทำงานให้วิสาหกิจที่จำนวนลูกจ้างเพิ่มขึ้นมากกว่าหนึ่งในสิบทุกปีนับตั้งแต่ปี 2021
เกณฑ์หนึ่งข้อสำหรับวิสาหกิจ การหารหนึ่งครั้งสำหรับสัดส่วน และการอ่านที่ลืมข้อใดข้อหนึ่งย่อมพูดสิ่งที่แหล่งข้อมูลไม่ได้พูด
นำในทุกหมวด ยกเว้นการศึกษา
สัดส่วนของกรีซสูงกว่าฝรั่งเศสใน 17 จาก 18 หมวดกิจกรรมที่ตารางครอบคลุม และเกินหนึ่งในสามของลูกจ้างในหกหมวด ได้แก่ การบริหารและบริการสนับสนุน (40.5%) ข้อมูลข่าวสารและการสื่อสาร (36.13%) การก่อสร้าง (35.18%) การขนส่งและสถานที่เก็บสินค้า (34.54%) กิจกรรมทางวิชาชีพ วิทยาศาสตร์ และเทคนิค (34.24%) และการซ่อมคอมพิวเตอร์และของใช้ในครัวเรือน (33.81%)
การศึกษาเป็นข้อยกเว้น ลูกจ้าง 12.26% ของธุรกิจการศึกษาในฝรั่งเศสทำงานให้วิสาหกิจที่เติบโตสูง เทียบกับ 6.25% ในกรีซ สัดส่วนสูงสุดของฝรั่งเศสอยู่ในศิลปะ ความบันเทิง และนันทนาการ (12.78%) การศึกษา (12.26%) และที่พักแรมและบริการด้านอาหาร (12.16%) ส่วนในการผลิตอยู่ที่ 2.78% เทียบกับ 26.25% ในกรีซ
เมื่อนับเป็นจำนวนคน ลำดับกลับกัน วิสาหกิจที่เติบโตสูงของฝรั่งเศสมีลูกจ้าง 877,985 คนในปี 2024 ของกรีซมี 506,669 คน จากวิสาหกิจ 15,424 แห่ง เทียบกับ 7,528 แห่ง สัดส่วนของทั้งสองประเทศต่ำกว่าปี 2023 ซึ่งอยู่ที่ 28.35% ในกรีซ และ 6.26% ในฝรั่งเศส
| หมวดกิจกรรม | กรีซ สัดส่วน | ฝรั่งเศส สัดส่วน | กรีซ ลูกจ้าง | ฝรั่งเศส ลูกจ้าง |
|---|---|---|---|---|
| การทำเหมืองแร่และเหมืองหิน | 22.86% | 0.57% | 1,226 | 75 |
| การผลิต | 26.25% | 2.78% | 75,740 | 79,596 |
| การจัดหาไฟฟ้าและก๊าซ | 9.75% | 1.81% | 1,988 | 4,179 |
| การจัดหาน้ำและการจัดการของเสีย | 15.46% | 2.72% | 2,106 | 6,829 |
| การก่อสร้าง | 35.18% | 5.11% | 30,199 | 59,804 |
| การขายส่งและการขายปลีก | 20.41% | 4.65% | 83,030 | 126,005 |
| การขนส่งและสถานที่เก็บสินค้า | 34.54% | 4.01% | 35,639 | 50,217 |
| ที่พักแรมและบริการด้านอาหาร | 29.21% | 12.16% | 135,374 | 99,518 |
| ข้อมูลข่าวสารและการสื่อสาร | 36.13% | 8.62% | 28,861 | 76,077 |
| การเงินและการประกันภัย | 9.34% | 3.61% | 4,497 | 28,716 |
| อสังหาริมทรัพย์ | 17.06% | 3.3% | 2,210 | 7,178 |
| กิจกรรมทางวิชาชีพ วิทยาศาสตร์ และเทคนิค | 34.24% | 9.12% | 31,409 | 84,930 |
| การบริหารและบริการสนับสนุน | 40.5% | 7.61% | 58,035 | 150,452 |
| การศึกษา | 6.25% | 12.26% | 3,207 | 22,411 |
| สุขภาพและงานสังคมสงเคราะห์ | 6.97% | 6.13% | 4,196 | 57,664 |
| ศิลปะ ความบันเทิง และนันทนาการ | 19.94% | 12.78% | 6,675 | 18,727 |
| การซ่อมคอมพิวเตอร์และของใช้ในครัวเรือน | 33.81% | 2.6% | 428 | 546 |
| บริการส่วนบุคคลอื่น ๆ | 15.59% | 5.28% | 1,849 | 5,061 |
สิ่งที่ตัวเลขเหล่านี้ไม่ได้บอก
มันไม่ได้บอกว่าเศรษฐกิจใดแข็งแกร่งกว่า สัดส่วนที่สูงหมายความว่าวิสาหกิจจำนวนมากเติบโตเร็วจากจุดที่ยืนอยู่ในปี 2021 ไม่ได้หมายความว่ามีคนทำงานมากขึ้น ค่าจ้างสูงขึ้น หรือการเติบโตจะยั่งยืน
มันไม่ได้บอกว่าทำไม ไม่มีส่วนใดในนี้วัดบทบาทของการท่องเที่ยว การปฏิรูป ภาษี หรือช่วงหลายปีก่อน 2021 และไม่มีการประเมินนโยบายใด
มันอธิบายปี 2024 ไม่ใช่ปีนี้ ครอบคลุมธุรกิจที่มีลูกจ้างสิบคนขึ้นไป ไม่รวมวิสาหกิจขนาดเล็กกว่าหรือผู้ประกอบอาชีพอิสระ และ Eurostat ไม่ได้เผยแพร่ตัวเลขปี 2024 ของไอร์แลนด์ ไม่มีส่วนใดในนี้เป็นการพยากรณ์



